![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJmxknwLdamvmXqqtS6yrN0CG6Gxlc3H0W8xf_yJ5AT9ckAIwUpF9vU_RzU3QxQIaZM6Tmsm87O4prBpeMQdNNYS0cY6hxtTDKC-TaRUGxS25W_57_dr_XXAQoj3oIUHHKYD9bOg9t_LE/s320-rw/1Lje09bXlXcJ-default.jpg)
คิง ณภัทร ชุ่มจิตตรี หรือเป็นที่รู้จักกันในชื่อ “คิง ก่อนบ่าย” ถือว่าขึ้นแท่นเป็นตลกชื่อดังมากความสามารถในการเลียนแบบท่าทางที่เป็นเอกลักษณ์ของเหล่าศิลปินชื่อดัง จนกลับมามีชื่อเสียงโด่งดังในเส้นทางบันเทิงอีกครั้ง และเป็นหนึ่งนักแสดงในละครซิทคอม ‘มันนี่ที่รัก’ ทางไทยพีบีเอส หมายเลข 3 ที่สอดแทรกความสนุกสุดฮา ผ่านเรื่องราวชีวิตของคนในชุมชนที่ต้องดิ้นรนทำมาหากิน
รับบทเป็นใครในละครซิทคอม มันนี่ที่รัก?
คิง : รับบทเป็น ‘ณเดชน์’ พ่อค้าขายผลไม้ ติดกับร้านขายผักของ ‘เจ้าวิทย์’ พระเอกหหนุ่มหล่อของเรื่องนี้ครับ ผมจะคอยเป็นที่ปรึกษาในเรื่องทั่ว ๆ ไปให้กับพระเอกอยู่ตลอดเวลา ส่วนเรื่องวุ่น ๆ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเกิดกับร้านตัวเองสักเท่าไหร่ ผมจะคอยเป็นตัวป่วนไปทั่วในตลาด โผล่ร้านลาบบ้าง เขียงหมูเฮียตังบ้าง (หัวเราะ)
คาแรคเตอร์ตัวละคร กับในชีวิตจริง แตกต่างกันไหม?
คิง : ตัวจริงจะเป็นคนเรียบร้อย เข้าวัดเข้าวา สวดมนต์ทำสมาธิทุกวัน (หัวเราะ) จริง ๆ แล้วคาแรคเตอร์ของน้าเดชค่อนข้างใกล้เคียงกับตัวเราอยู่บ้าง ด้วยสำเนียงและภาษาที่ใช้ในการแสดง เป็นภาษาของคนประจวบฯ บ้านเกิดของผมเอง และบทบาทในค้าขายผลไม้ก็ค่อนข้างคล้ายกับชีวิตจริงของผม
การเริ่มต้นธุรกิจค้าขายในชีวิตจริง กับสถานการณ์โควิด-19 เป็นอย่างไรบ้าง ?
คิง : ก่อนอื่นผมขอเท้าความว่า ผมเคยเป็นเซลล์ขายรถยนต์มาก่อน แต่พอเริ่มเข้าวงการบันเทิงมาเป็นตลก ดารา นักแสดง ผมไม่ค่อยกล้าที่จะขายของเลย จนมาตกอยู่ในสถานการณ์ปัจจุบัน มีโควิด-19 เข้ามามีบทบาทในชีวิต ทำให้จิตใต้สำนึกมันบอกเราอีกครั้งว่า เห้ย! การค้าขายมันไม่ได้น่าอายขนาดนั้น ลองกลับมาเริ่มค้าขายอีกครั้ง เริ่มจากขายทองที่ซื้อมา เพื่อเอาไปจ่ายค่างวดบ้าน ค่างวดรถ (หัวเราะ)
“จริงๆ แล้วยุคโควิด มันสอนเรา จากอาชีพนักแสดง มีรายได้ดี ทำงานง่าย แต่พอมาเจอสถานการณ์วิกฤต ต้องหยุดงาน 3-4 เดือน มันส่งผลกระทบอย่างเห็นได้ชัด ก็เลยกลับมานั่งคิดว่าเราจะทำอย่างไรดี ไม่ให้เงินที่มีอยู่มันลดลง จะไปหาจากตรงไหนมาเติม หรืออาจจะเติมได้ไม่ได้มาก แต่เงินที่มีอยู่จะต้องไม่ลดลง ต้องพอมีกินมีใช้ และเลี้ยงครอบครัวได้”
จุดเริ่มเต้นการพลิกชีวิตมาค้าขายออนไลน์ ?
คิง : อยู่มาวันหนึ่ง ผมเห็นเพื่อนในเฟซบุ๊ก ขายสินค้าในจังหวัดประจวบฯ ซึ่งเป็นสินค้าบ้านเกิดผม ก็เลยผุดไอเดียขึ้นได้ว่า เราชอบไลฟ์สดทำเตาถ่านสะท้านทุ่งอยู่แล้ว เราเอาความชอบตรงนี้มาทำให้เป็นประโยชน์ดีไหม? ก็เลยลองไลฟ์ขายของ ปรากฏว่าผลตอบรับดีมาก จากออเดอร์หลักพัน ก็ได้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนทำให้ผมมีเงินหมุนจ่ายค่าเทอมให้ลูกได้ในช่วงนั้น
ปัจจุบันยังขายของออนไลน์อยู่ไหม ?
คิง : ปัจจุบันผมก็ยังขายอยู่ ผมมองว่ามันเป็นงานต่อยอด และเป็นอาชีพเสริมของผมที่สามารถทำควบคู่ไปกับอาชีพนักแสดงได้ และผมจะไม่ทิ้งมัน เพราะอย่างน้อยมันก็ช่วยประคองรายได้ของเราในช่วงสถานการณ์วิกฤตที่ผ่านมา ถึงแม้ตอนนี้ออเดอร์จะไม่ได้มีมากเหมือนเมื่อก่อน แต่ผมก็จะยืนยันว่าจะไม่หยุดขาย เพราะทุกออเดอร์ที่สั่งเข้ามา ถือว่าได้ช่วยเหลือและสนับสนุนชาวประมงอีกด้วย
ขอเป็นอีกหนึ่งเสียง เพื่อส่งต่อกำลังใจให้ผู้ที่ประสบปัญหาและท้อแท้ในชีวิต
คิง : อย่ามัวแต่นั่งคิดว่าหนทางชีวิตจะทำอย่างไรต่อไป มันเสียเวลาเปล่า เราต้องเปลี่ยนเอาเวลาตรงนั้นมาคิดว่า ‘ตัวเรามีความสามารถอะไรบ้าง’ อย่าดูถูกตัวเอง เพราะฉะนั้น “เอาไฟในตัวเราเท่าที่มีออกมา ถ่านไฟที่มันใกล้จะมอดแล้ว ลองดูซิ แค่มีลมเป่ามา มันอาจจะลุกแดงขึ้นมาอีกครั้งนึงก็ได้”
ผลงานการแสดงละครและช่องทางการติดตาม
คิง : ผมขอฝากละครซิทคอม ‘มันนี่ที่รัก’ ติดตามรับชมได้ วันเสาร์-อาทิตย์ เวลา 10.30 น. ทางไทยพีบีเอส หมายเลข 3 และสามารถติดตามได้ทาง Facebook : ณภัทร คิงก่อนบ่าย ชุ่มจิตตรี , Youtube : คิง ก่อนบ่าย
ติดตามซิตคอม “มันนี่ที่รัก” ที่หยิบยกนำประเด็นสำคัญในสังคมที่เป็นปัญหาปากท้อง มาเล่าผ่านเรื่องราวชีวิตของคนในชุมชนที่ต้องดิ้นรนทำมาหากินเพื่อความอยู่รอด ในละครซิตคอมเรื่อง “มันนี่ที่รัก”ทุกวันเสาร์-อาทิตย์ เวลา 10.30 น. ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3 และรับชมอีกครั้ง เวลา 11.00 น. ทาง www.VIPA.me หรือติดตามความเคลื่อนไหวของเบื้องหลังสนุก ๆ ได้ที่แฟนเพจ “ละครไทยพีบีเอส”
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
![image.png](https://mail.google.com/mail/u/2?ui=2&ik=6e5ab22814&attid=0.0.1&permmsgid=msg-f:1694921870353716489&th=1785927604795509&view=fimg&sz=s0-l75-ft&attbid=ANGjdJ-AmwYiRni0vnjVw67EOkZxiZIAgVGHhN9MgkuD1jfn7iCLbMC_UYPGvelZXK0smOcTPcQ4l33W3W7ImOUqz3fVdu67Rp9uknJpT37Rre7aB_A0JSSm7WuR6fE&disp=emb&realattid=ii_kmkb8ztm1)
Social Plugin