![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhU2TLq1snj3tc-K-Ii9-IOFtszdfVEoIdcq8K_NMRauAOqq2oBht7SUDIuQsQdmO7j4lyFeraJbX_UlVxvXsBBuhTEG7NmoEP6DOtO9o7db5dQ30XH34Oe813CdDKA24_YlKLFPxVTJUcVDsZpMDdf3lSzvsDD7NVJKzUoGYNGoSbFEDxCI8ek6KiV7w/w479-h319-rw/%E0%B8%AD%E0%B9%89%E0%B8%991.jpg)
ถึงนักแสดงมากความสามารถอย่าง อ้น-นพพันธ์ บุญใหญ่ จะเป็นครูสอนการแสดง แต่เมื่อต้องมาเล่นภาพยนตร์ระทึกขวัญอย่าง “SLR กล้อง ติด ตาย” ของ เอ็ม พิคเจอร์ส ผลงานการกำกับของ มาร์ค-เลิศศิริ บุญมี และ เอ็ด-วุฒิชัย วงศ์นภดล หนุ่มอ้นก็ยอบรับว่าเวลาเจอฉากยาก ๆ ก็ต้องแสดงหลายคัทเหมือนกัน พร้อมเสริมถึงความน่าสนใจของเรื่องนี้ว่า เป็นหนังสยองขวัญที่ตั้งคำถามกับทิศทางสังคมเชิงหนุ่มสาวว่าเขาจะเติบโตไปทางไหน และเส้นทางที่เขาเลือกคือคำตอบว่าคน ๆ นั้นให้ค่ากับอะไร
อ้น-นพพันธ์ เผยว่า “บท “อาจารย์เอม” เขาเป็นคนพิเศษ สิ่งที่เขาต้องการคือโชว์สถานะ เป็นศิลปิน มีคลาส เป็นคนรวย เพราะเป็นสิ่งที่มนุษย์ใฝ่หาที่จะเป็น คนเราอยากเด่น มีชื่อเสียง รวย อาจารย์เอมเป็นสิ่งนี้ มีหน้าที่เหมือนเป็นคนขายประกันคอยชวนเชื่อคนให้มาซื้อประกัน เวลาแสดงผมจะไม่เล่นออกมาซับซ้อน อาจารย์เอมยังมีข้อจำกัด เขายิ่งใหญ่มากแต่ยังเป็นทาสของร่างกาย ปวดฉี่ก็ต้องฉี่ หิวก็ต้องกิน เป็นเลเยอร์ที่จะเล่นยังไงดี มองมนุษย์เป็นสิ่งที่อ่อนแอและต่ำกว่า เราเป็นอีกสปีชี่ส์หนึ่งที่เหนือกว่า ถามว่าเล่นเรื่องนี้กดดันไหม จริง ๆ มันควรจะต้องกดดันนะ แต่มันเป็นเรื่องของบท บทก็ทำงานของมัน เราก็ทำงานของเรา เราแค่เล่นไปตามบริบทของมัน ความกดดันสำหรับผมเกิดขึ้นเวลาที่ผู้กำกับยังได้ภาพที่ไม่พอใจ เราเป็นนักแสดงเรามีหน้าที่ทำให้ผู้กำกับพอใจ จะเอา 100 เทกก็ต้อง 100 เทก อย่างน้อยต้องทำให้ถูกใจเขา เรื่องนี้มีฉากยากอยู่ 2-3 ฉาก เราต้องใช้ร่างกายเคลื่อนไหว ซึ่งมันไม่มี CG ช่วยได้ คุณต้องทำเอง เพราะเราต้องเล่นด้วยร่างกายและหน้าเห็นถึงความดิ้นรนและทรมาน อีกนิดนึงก็เบรกแดนซ์ได้แล้ว ฉากยาก ๆ ถ่ายหลายคัทเพราะต้องเก็บหลายมุมครับ”
“ถามว่าเรื่องราวของหนังเรื่องนี้น่าสนใจตรงไหน ผมมองในแง่ที่ว่าคนเราเวลากระทำอะไรไปก็มักทำให้เกิดผลลัพธ์ต่าง ๆ ขึ้น และคนเรามักสร้างเหตุผลให้กับตัวเองเวลาต้องการอะไรสักอย่าง การกระทำกับผลลัพธ์เป็นสิ่งที่น่าสนใจว่าความต้องการของคนเรามันอยู่ตรงไหน คนให้ค่ากับอะไรถึงจะเป็นมนุษย์ที่มีค่า คนเรามักไปจับต้องสิ่งต่าง ๆ บางทีก็จับผิด บางทีก็จับถูก แน่นอนว่าถ้าจับแล้วคนอื่นเดือดร้อนคือการจับผิด ผมไม่สามารถพูดว่าอะไรผิดหรือถูก ไม่ใช่หน้าที่ของผม หนังเรื่องนี้เป็นหนังสยองขวัญที่ตั้งคำถามกับทิศทางสังคมเชิงหนุ่มสาวว่าเขาจะเติบโตไปทางไหน และมีทางเลือกสุดขั้วอยู่ในเส้นทางชีวิตของเขา เส้นทางที่เขาเลือกคือคำตอบว่าคน ๆ นั้นให้ค่ากับอะไร อย่าลืมว่าทุกคนถ่ายรูปตัวเองเพื่อให้คนอื่นเห็นในมุมที่ตัวเองต้องการพรีเซนต์ว่าตัวเองเป็นใคร ซึ่งผมเองก็ทำ เราถ่ายรูปตัวเองเพื่อให้ตัวเองถูกเห็นในมุมมองอะไรสักอย่าง แต่ประเด็นคือว่านั่นคือการให้ค่าตัวเองหรือเปล่าและค่าของเราอยู่ที่ไหนกันแน่ครับ” อ้น กล่าว
ติดตามชมความสามารถของ “อ้น-นพพันธ์” ได้ใน “SLR กล้อง ติด ตาย” วันนี้ในโรงภาพยนตร์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjrb9jZgjIZIFg4dQhNde0FnsKsis_mmJRPNtqOZbbo--hUB-tGb9csYMPaQFVhyyEEaqCNWo3GBW9DYf97q9pk0G5kMvtYiJxySJqTmlBt1GRLLmp3vREuRP7LyZ-2y4Aro93hNbiDWwtgVyMUYUKxCidK_9P-4c_7CUK_We_enhzaHufgr6PrcRq7AQ/s320-rw/AW%20SLR-Character-A%20-04-01%20(1).jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjr1Y-40bTmrPpLcDXScPy_XSehxEifrBpWVsoJfPboNyKNo3Kb2Z19E5sWD8jnBr9-K8M7SoYC9QU4cq79hwYeVvBc59X3mfNi0okdyFlPTs-pvjuqbQUb9XXetp58X6KVJw2hr7-KosxmRP-PS6WxdBRX7FhQqxPslamWbu18zbSgDXFaU3Yw7sKIRA/s320-rw/%E0%B8%AD%E0%B9%89%E0%B8%994.jpg)
Social Plugin