กรมสุขภาพจิตโดยสถาบันสุขภาพจิตเด็กและวัยรุ่นราชนครินทร์ ได้ร่วมกับบริษัท โทรีเซนไทยเอเยนต์ซีส์ จำกัด (มหาชน) หรือ TTA นำโดย คุณเฉลิมชัย มหากิจศิริ กรรมการผู้จัดการใหญ่และประธานเจ้าหน้าที่บริหารพัฒนาแอปพลิเคชันชื่อว่า BUDDYTHAI ขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้เด็กและเยาวชนไทยได้เรียนรู้ทักษะในการใช้ชีวิตรู้วิธีการรับมือเมื่ออยู่ในสถานการณ์โดนรังแก เรื่องการ Bully ในโรงเรียน รวมถึง Cyberbullyingและมีช่องทางขอคําปรึกษาปัญหาจากนักจิตวิทยาได้โดยตรงในทันที โดยมีท่านผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ให้เกียรติเป็นประธานในงาน นอกจากนั้นมีนักร้อง-นักแสดงคนรุ่นใหม่ร่วมงานมากมาย อาทิ วง LAZ1 ได้แก่ ออฟโรด-กันตภณ จินดาทวีผล, ไดร์ม่อน-ณรกร ณิชกุลธนโชติ, เจลเลอร์-กฤติมุก จันทร์ชื่น และ เป็นต่อ-จีรภัทร พิมานพรหม พร้อมด้วย CCG Artists ได้แก่ ปี่ปี๊-วาสุ จงจารุกวิน,มิน-พัทฑรียา พยอม, ยีน-ธนาพงศ์ ปรีชาพงค์มิตร,โดนัท-ปัณณวิชญ์ ศรีพงศ์อัครา,อินคำ-กิตติธัช กาญจนบวร,แบงค์-พงษ์พันธุ์ ชอบชน, มาร์ค-นันทวัฒน์ ป่างพรม,แน่น-สรรค์ชัย อัศวทวีโชค และนักแสดงจากซีรีย์เรื่อง ฟ้าลั่นรัก ได้แก่ ต้นข้าว-ชยุตม์ นิติชาคร,เจมส์-ธนบูรณ์ วิศว์รุ่งโรจน์,เก้า-สิรวิช สุวรรณรัตน์,วิน-กิตติพนธ์ โชติจิรนันท์, ต้อง-พิรุฬห์วัฒน์ วรรณสอน อีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjMhxcsw5IC-ma1RerdQglz3Tf3M1mmHAj-o9zDIxHZAKqCfHaE1xERfLOGWER2DOzD2Ke4XqwTYxk00LAkDpezJr33k13eSI2m2-5YWeVmPaOc-qUlhSBn-RMwZTPp45OGjzAJ0gjvQs5QIxFkZZXAhzo4JGt7exSoWe9_NjGrB9ImfNgIoxeThx-lNg/s600-rw/%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%20BuddyThai%20%281%29.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj9CR6W3TJf-IfJ2swFQ8lrgwJSpTlozRULS2znNREeM53coIUjH-efGZ5IEq2QaqbhMDA9TfAAN-DPtDWTUlrByVZUL0DItveuZ3DWKV4UA_uchjsbGWD7t4R5I1vTQgabqhL0YnVrKEWCcR4nxL2wpszchbWSNOw0p8KHX-k7fSAFKakaqlMdL1ERLQ/s600-rw/%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%20BuddyThai%20%283%29.jpg)
แอปพลิเคชัน BuddyThai มีคุณสมบัติและฟังก์ชันที่ออกแบบมาเพื่อเป็นที่ปรึกษาแก่เด็กและเยาวชน โดยเฉพาะ ซึ่งมีจุดเด่นอยู่ 3 ประการ คือ
1. มีปุ่มขอคำปรึกษากับนักจิตวิทยาได้โดยตรง เพื่อให้ เด็กและเยาวชน สามารถกดปุ่มนี้เพื่อติดต่อถึงสายด่วน 1323 ของกรมสุขภาพจิต หรือเลือกแชทกับนักจิตวิทยาผ่าน Facebook ของกรมสุขภาพจิต, ผ่านนักจิตวิทยาและอาสา LoveCare Station ของมูลนิธิแพธทูเฮลท์ และผ่าน Facebook ของ BuddyThai App ก็ได้เช่นกัน
2. มีแบบประเมินตนเอง ด้านความฉลาดทางอารมณ์ (EQ) รวมถึงมีชุดความรู้และแบบฝึกหัดทักษะการใช้ชีวิต ที่จะทำให้เด็กและเยาวชนได้เรียนรู้ว่าจะต้องรับมือกับสถานการณ์ในชีวิตอย่างไร โดยเฉพาะเมื่อโดนบูลลี่ พร้อมมีคำแนะนำดีๆ จากนักจิตวิทยาที่เชื่อถือได้
3. มีระบบบันทึกข้อมูลอารมณ์ในแต่ละวัน เด็กและเยาวชนสามารถเข้ามาบันทึกอารมณ์ของตัวเองได้ทุกวันและวันละหลายๆ ครั้ง และใส่เหตุผลได้ด้วย ข้อมูลอารมณ์จะบันทึกเป็นสถิติรายสัปดาห์และรายเดือน ทำให้เด็กและเยาวชนเช็คได้ว่า ที่ผ่านมาส่วนใหญ่ตนเองมีอารมณ์หนักไปทางด้านใด เพราะอะไร โดยมีเทคนิคการจัดการอารมณ์ให้เด็กอ่านด้วยตนเอง ในขณะที่ หากพบว่าเด็กและเยาวชนคนไหนบันทึกว่า มีอารมณ์เครียด ซึมเศร้าติดต่อกันเป็นอาทิตย์และมีแนวโน้มคิดฆ่าตัวตาย ทีม admin ก็จะ Monitor เด็กและเยาวชนคนนี้อย่างใกล้ชิด และสามารถแจ้งไปยังโรงเรียนและคุณครู หรือนักจิตวิทยาสายด่วนในการติดต่อเชิงรุกได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgnSTEaMbNym5m90ERh3Y8I5v_McgbgQ0e2Tfu0NqxuFwxMuWsqiWkNBI15uNN4GVfVyPqAMeF0oE0Xjdx3XPGSlhm_sQWN3kNd5E6XjLYtrLIGNBXfvJCzXjaLtHS6Qx4VdhP46RMi91xrM4jM3M2GDApCpWrtCzf9aZATuiEE1k3PK2FBO1zDNgjZvA/s600-rw/%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%20BuddyThai%20%284%29.jpg)
สำหรับแอปพลิเคชั่น BuddyThai ได้รับการสนับสนุนจากผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร โดยคุณชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ได้ให้เกียรติมาเป็นประธานในพิธีเปิดตัว และนำร่องให้นักเรียนในโรงเรียนสังกัดกรุงเทพมหานคร ดาวน์โหลดใช้งาน พร้อมแชร์ประสบการณ์ให้ทีมพัฒนาแอปพลิเคชันนำไปวางแผนปรับปรุงให้ดีขึ้นต่อไป
Social Plugin