![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgiuo8yYbWEGAVjHuf520oQcaI5sabQMgTGxCbs1D8lpnI4rMHDEud6oyBkTkvAM8A2P0JcIjs0AMFBV2zp4iarEFmKDg9Pzf9-1wFg9JO6Qj9-J10gPIQvbODNz6YyjwtD2tmTFNO-QWWFoqkmiE2Kubwo5vNVge1FT7KP0hgO7_-UOWY56vCsc7Ya-g/w400-h266-rw/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%98%E0%B8%B8%E0%B9%8C%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%87.jpg)
ใครเป็นสายชอบลองกินของแปลก อาจต้องชอบและสามารถนำไปต่อยอดสร้างรายได้แบบเป็นกอบเป็นกำอีกต่างหาก ในรายการ Job บรรเจิด ทางช่อง 8 วันอาทิตย์ที่ ที่ 22 พฤษภาคม 2565 นี้ กับอาชีพเพาะตัวอ่อนด้วงสาคูขาย และนำไปทำเมนูอาหารต่างๆ ได้อีกด้วย และอาชีพผลิตลูกอ๊อดแช่แข็งส่งออกไปต่างประเทศ ซึ่งทั้งสองอาชีพถือเป็นการต่อยอดสุดบรรเจิดและเป็นอาชีพที่แปลก และยังทำรายได้ดีอีกด้วย
คุณพิมพ์ปวีณ์ เพ็ญชาติ เจ้าของร้าน ด้วงสาคู จ. ปทุมธานี ได้เล่าให้ฟังว่า “ จุดเริ่มต้นคือเราชอบกินของแปลก พวกหนอน แมลง แล้วก็ไปสั่งในเนต จากนั้นนำมาทำเป็นของขวัญเซอร์ไพรส์ที่บ้าน จากนั้นเห็นว่าอร่อยและดีมีประโยชน์ เราก็เลยลองนำมาเพาะเลี้ยงเอง คือเป็นหนอนที่มาจากด้วงสาคูค่ะ ขั้นตอนตั้งแต่เริ่มเพาะพันธุ์ก่อน นำมาเลี้ยง จนเติบโตเต็มที่แล้วสามารถนำไปทำเมนูอาหาร ทั้ง ลาภ กระเพรา ย่างทำน้ำตก หรือจะดื่มเป็นชอต ก็ได้หลากหลาย แล้วแต่ใครชื่นชอบ ซึ่งหนอนด้วงสาคูนี้จะให้โปรตีนมากมายไม่ต่างจากเนื้อสัตว์ค่ะ ทำมาได้ 3 ปีแล้ว ธุรกิจไปได้ดีรายได้ก็อยู่หลัก 3 หมื่นบาทขึ้นไปจนถึงหลักแสนต่อเดือน เลยค่ะ
ส่วนคุณ สมชัย วงศ์สุข บ้านหนองแต้ จ.นครพนม เจ้าของไอเดียทำลูกอ๊อดแช่แข็งส่งออก ได้เล่าให้ฟังว่า “ ทำอาชีพคือเลี้ยงกบเพื่อเพาะพันธุ์ลุกอ๊อด และนำลูกอ๊อดไปแปรรูปแช่แข็ง ส่งออกไปขายยังต่างประเทศ ทำรายได้ให้กับวิสาหกิจชุมชนที่อยู่ในหมู่บ้านประมาณปีละ 17 ล้านบาท และรายได้ต่อครัวเรือนอยู่กันที่ประมาณ 4-5 แสนบาท ครับ โดยเราจะเลี้ยงกบพ่อพันธุ์แม่พันธุ์เพื่อผลิตลูกอ๊อดแช่แข็งได้ตั้งแต่เดือน กพ ไปถึงเดือน สค. หลังจากนั้นชุมชนเราก็ต้องทำนากันต่อตั้งแต่เดือน สค. จนถึงเดือน ธค. แล้วก็กลับมาทำบ่อเพาะพันธุ์ลูกอ๊อด เป็นวัฎจักรแบบนี้เพื่อต่อยอดให้ชุมชนเรามีรายได้กันอย่างต่อเนื่องครับ
สำหรับใครที่ยังไม่มีไอเดีย อยากหาแรงบันดาลใจให้ตัวเอง กับอาชีพสร้างสรรค์เพิ่มรายได้หลักล้าน ติดตามรับชมกันได้ในรายการ “ Job บรรเจิด “ กับอาชีพ “ขายด้วงสาคูชอต และ เพาะพันธุ์ลูกอ๊อดส่งออก” กันได้“ ในวันอาทิตย์ที่ 22 พฤษภาคม 2565 นี้ เวลา 13.20 น. ทางช่อง 8 กดหมายเลข 27 หรือติดตามชมผ่านทางเฟสบุ๊ค แฟนเพจ @ช่อง8
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj32WrmQIEaPrKJPG90o-XjDng6M_95crQB4kQa1hayQBdUp1pn1KV7prFQMkHuEHhQwo46VWLGfrXcIGEGAXOA4nTYwUNriWa3NzKMwIYzoBRXnDc8nHl6523Cy3wxgEFxMA5Nb8bz3Z1aiYDT7qw6oQUHhHK04eAy0fANwVcIPAmwd9srHVp9UJeb_g/w400-h266-rw/%E0%B8%94%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B9%E0%B8%8A%E0%B8%AD%E0%B8%95.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2nStc9GGMiqVOrZ1ttCNNZmM5p0yOrj_Hk8vUPwMjQat3fH9fsR0iT0MOcgRHJPZM4llh39yOeqOYRH7FzJ3aRzlKTzl_ft4gVEkQxkTV5CbVLOR6zwhFXUn5p7OnDGmMPdT9h2itCBaB0jp6j6H6DrMTGNFy3mozOkRzWDEJhjVcJEnjIOCQv-UjHw/w400-h266-rw/%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B9.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhdGRAsl20FYLekWRyzN7NseDoyZFK-20P_3WxsM_6-kDR5iwLPoi9iTGSliTiu7xUxdzL77mfQio4c-5YrU8AyEquEsD0k0wwxqm_IYO-9v0Hnk--06jWJDy0rA-n-D4fVcBHo80DX1MXoTgPSlvtAexGl11jvYpyc6v0vEI2lwSt4Ic7MDxxWJNmW7A/w400-h266-rw/%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B9%8A%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B9%81%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B9%81%E0%B8%82%E0%B9%87%E0%B8%87%201.jpg)
Social Plugin